மொபைல் போன் ஊடுருவல்கள் தொடர்ந்து வளர்ச்சியடைந்து வரும் நிலையில், 2021 ஆம் ஆண்டுக்குள் இந்தியாவில் மட்டும் 468 மில்லியன் மக்கள் ஸ்மார்ட் போன் பயனாளர்களாக இருப்பார்கள் என புள்ளி விவரங்கள் தெரிவிக்கின்றனர்.

2016 ஆம் ஆண்டில் உலக மக்கள் தொகையில் 62.9 சதவீதத்தினர் ஏற்கனவே மொபைல் போன் வைத்திருந்தனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. மொபைல் போன் உபயோகிக்கும் அனைவரும் தங்களுக்கு தேவையான தகவல்கள் பெறவும் உலக செய்திகளை உடனுக்குடன் தெரிந்து கொள்ளவும் வரலாற்று தகவல்களை அறிந்து கொள்ளவும் கூகுள் பயன்படுகின்றது.

கூகுள் (Google) என்பது ஒரு பன்னாட்டு நிறுவனம் ஆகும். இணையத் தேடுபொறித் தொழில்நுட்பம், மேகக் கணிமை, இணைய விளம்பரத் தொழில்நுட்பம் ஆகிய துறைகளில் இந்நிறுவனம் செயற்படுகிறது. கூகுள் தேடுபொறி இதன் முதன்மையான சேவை ஆகும். 1998இல் லாரி பேஜ், சேர்ஜி பிரின் ஆகியோரால் துவங்கப்பட்டது.முழுமையாகப் பயன்படும் வகையில் உலகின் தகவல்களை ஒருங்கிணைப்பதே கூகுளின் நோக்கமாகும்.

உலகம் முழுதும் ஒரு மில்லியனுக்கும் மேலான தரவு மையங்களைக் கொண்டிருப்பதாக நம்பப்படும் கூகுள் ஒரு நாளில் ஒரு பில்லியனுக்கும் மேலான தேடல்களைக் கையாள்வதாகவும் இருபத்து நான்கு பெட்டா பைட்டு அளவுள்ள தகவல்களைச் சேமிப்பதாகவும் கணக்கிடப்பட்டுள்ளது. கூகிள் எப்பொழுதும் வித்தியாசமான விஷயங்களைச் செய்துள்ளது. மேலும் விஷயங்களை புதுப்பித்து, அதிவேக மற்றும் தொடர்ந்து முற்போக்கானதாக வைத்திருக்க உதவுகிறது.

கூகிள் ஒரு ஆன்லைன் தேடல் நிறுவனமாகத் தொடங்கியது, ஆனால் இப்போது 50க்கும் மேற்பட்ட இணைய சேவைகள் மற்றும் தயாரிப்புகள், மின் அஞ்சல் மற்றும் ஆன்லைனில் ஆவணங்களை உருவாக்கி மொபைல் போன்கள் மற்றும் டேப்லெட் கம்ப்யூட்டர்களுக்கான மென்பொருளுக்கு வழங்குகிறது. கூகுளின் வலுவான நிதி முடிவுகள் பொதுவாக இணைய விளம்பரத்தின் விரைவான வளர்ச்சியைப் பிரதிபலிக்கின்றன.

கடந்த 2006-ஆம் ஆண்டு கூகுள் நிறுவன Google Apps-பயன்பாட்டு மென்பொருளை அறிமுகப்படுத்தியது. முதல் இலவச நிரல்கள் Google காலெண்டர் (ஒரு திட்டமிடல் திட்டம்), கூகுள் டாக் (ஒரு உடனடி செய்தியிடல் திட்டம்) மற்றும் கூகுள் பேஜ் கிரியேட்டர் (ஒரு வலை-உருவாக்கம் திட்டம்) ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது.இந்த இலவச நிரல்களைப் பயன்படுத்துவதற்காக, பயனாளர்கள் விளம்பரங்களைப் பார்வையிட்டனர் மற்றும் அவர்களின் தரவு Google இன் சாதனங்களில் சேமித்து வைக்கப்பட்டது.

Google Apps ஐப் போலவே, கூகுள் டாக்ஸும் (Google Docs) கூகுள்-இன் கணினிகளில் தரவை இணைக்கும் உலாவியாக பயன்படுத்தப்படுகிறது. 2007 இல் கூகுள் அதன் Google Apps இன் பிரீமியர் பதிப்பை அறிமுகப்படுத்தியது. 2008 ஆம் ஆண்டில் கூகுள் குரோம் ஒன்றை வெளியிட்டது. இது ஒரு மேம்பட்ட ஜாவா எஞ்சினுடன் கூடிய வலை உலாவியாகும். 2012 ஆம் ஆண்டில், மைக்ரோசாப்ட் இன்டர்நெட் எக்ஸ்புளோரர் (IE) ஆனது மிகவும் பிரபலமான வலை உலாவியாகவும். 2017 இன் படி, IE, மொஸில்லா நிறுவனத்தின் ஃபயர்ஃபாக்ஸ் மற்றும் ஆப்பிள் இன்க் இன் சஃபாரி ஆகியவற்றைவிட முன்னணி வகிக்கிறது.

2010 இல் கூகுள் நெக்ஸஸ் ஒன் ஸ்மார்ட்போன் அறிமுகப்படுத்தியதன் மூலம் ஆப்பிள் ஐபோன் மூலம் நேரடி போட்டியில் நுழைந்தது. “கூகிள் தொலைபேசி” என்றழைக்கப்படும் நெக்ஸஸ் ஒன் Android இன் சமீபத்திய பதிப்பைப் பயன்படுத்தியதுடன், பெரிய செய்தி அமைப்பு ஆகியவற்றைக் கொண்டிருந்தது.

மார்ச் 2012ல் கூகிள் தனது ஆன்டிராய்டு அங்காடியையும் (Android Store), இசைச் சேவையையும் இணைத்து கூகிள் பிளேவை ஆரம்பித்தது.இது ஆன்டிராய்டு பயன்பாடுகள், இசைக்கோப்புகள், புத்தகங்கள், திரைப்படங்கள், விளையாட்டுகள் போன்றவற்றை கொண்ட ஓர் இணையக் கடை ஆகும். ஆண்ட்ராய்டு-சான்றளிக்கப்பட்ட சாதனங்களில் Google இன் அதிகாரப்பூர்வ பயன்பாட்டு ஸ்டோர் முன்கூட்டியே நிறுவப்பட்டுள்ளது. 2016 ஆம் ஆண்டில், Google Play ஸ்டோரில் 82 பில்லியனுக்கும் அதிகமான பயன்பாட்டு பதிவிறக்கங்கள் இருந்தன, மேலும் 2017 ஆம் ஆண்டில் 3.5 மில்லியன் பயன்பாடுகளை அடைந்தது.

மேலும் அதிக வாடிக்கையாளர்களை கவரும் வகையில் கூகுள் பிளே ஸ்டோர் மற்றுமொரு நட்பு பயன்பாடு (Neighbourly) என்ற செயலியை அறிமுகபடுத்தியுள்ளது, தற்போது இது இந்தியா முழுவதும் பிரபலமாகி வருகிறது. இது கடந்த மே மாதம் இந்தியாவின் நிதி மூலதனமான மும்பை மற்றும் ஏழு சிறிய நகரங்களில் சோதனைக்குள்ளாக்கப்பட்டது. இப்போது அது புது டெல்லியிலும் பெங்களூருவிலும் பிரபலமாகி வருகின்றது. நம்முடைய இருப்பிடத்தை அடையாளம் காணவும் இருப்பிடம் சம்பந்தமான தேவையான கேள்விகளை கேட்கவும், பிறருடைய சந்தேகத்திற்கு பதிலளிக்கவும் இது பயன்படுகின்றது. நம் பகுதியில் உள்ள சேவைகளைப் பற்றிய தகவலைப் பெற Google இன் தேடல் பொறி உதவும். இந்த செயலியை பயன்படுத்தி மாற்று வழிகளை வழங்குதல், விருப்பங்களின் மூலம் வழி நடத்துதல் , தேடல் முடிவு பக்கங்களில் காணாத உதவிக்குறிப்புகளை பகிர்ந்துகொள்ளுதல் போன்றவற்றின் மூலம் மனிதம் ஒரு படி மேலே செல்லும் என்று நம்பப்படுகின்றது.

மா.சுமலேகா. தீக்கதிர் பயிற்சி மாணவி.

Leave a Reply

You must be logged in to post a comment.