வாஷிங்டன்,பிப்.22- சிறுநீரகத்தில் கல் உருவா காமல் எலுமிச்சை சாறு தடுக் கும் என்று அமெரிக்க மருத் துவ நிபுணர் தெரிவித்துள்ளார். அமெரிக்காவின் சான்டி யாகோவில் உள்ளது ஒருங் கிணைந்த சிறுநீரக நல மையம். அதன் இயக்குனர் ரோஜர் சர். அவர் கூறியதாவது: சிறுநீரகத்தை நலமுடன் பராமரிப்பதில் எலுமிச்சை யின் செயல்கள் பற்றி எனது தலைமையில் ஆய்வு நடத்தப் பட்டது. தினசரி 4 ஸ்பூன் எலுமிச் சைச் சாற்றை இரண்டு லிட் டர் தண்ணீருடன் கலந்து சிறிது சிறிதாக சிலரை குடிக் கச் செய்து பரிசோதித்தோம். சிறுநீரகத்தில் கற்கள் சேர் வதற்கான வாய்ப்பு 1 புள்ளியில் இருந்து 0.13 புள்ளியாகக் குறைந்தது தெரிய வந்தது. எலுமிச்சையில் சிட்ரஸ் அதிகளவில் உள்ளது. மற்ற சிட்ரஸ் நிறைந்த பழங்களைக் காட்டிலும், சிறுநீரகத்தில் கல் உருவாகாமல் தடுப்பதில் எலு மிச்சை சிறப்பாக செயல்படு கிறது. எலுமிச்சை, சாத்துக் குடி தவிர்த்து மற்ற பழங்களில் சிட்ரஸ் மிகக் குறைவாகவே உள்ளது. எனவே, தினசரி உணவில் சேர்த்துக் கொள்ளும் உப்பு, கால்சியம், புரோட்டீன் ஆகிய வற்றின் பாதிப்பைக் குறைக்க, எலுமிச்சை சாறு மிகவும் உத வும். உப்பில் உள்ள கால்சியம் தான் சிறுநீரக கல் உருவா வதில் அதிக பங்கு வகிக்கிறது. எனவே, உணவில் உப்பின் அளவைக் குறைப்பதன் மூலம் கல் உருவாவதை தவிர்க்க முடியும் என்றார் ரோஜர் சர்.

Leave a Reply

You must be logged in to post a comment.